Bác sĩ cho em hỏi em sắp sinh em bé và có mắc virus Viêm gan B. Ở Bệnh viện có huyết thanh viêm gan B cho trẻ sau sinh không ạ?... (20/12/2019)
Trả lời:
Chào bạn, tại Bệnh viện, tất cả trẻ sinh ra đều được tiêm phòng vắc xin viêm gan B. Đặc biệt với trẻ có mẹ mắc viêm gan B thể hoạt động (thể phát triển) hay thể không hoạt động cũng sẽ được tư vấn tiêm phòng 2 mũi: Vắc xin viêm gan B (miễn phí) và kháng huyết thanh viêm gan B...
Cho em hỏi em bị tắc tia sữa 3 hôm rồi đi thông tia sữa có nhanh không? Em sinh được 3 tháng rồi và bị tắc sữa đã 3 ngày. (13/11/2019)
Trả lời:
Chào bạn. Tuỳ từng trường hợp các bác sĩ có thể tư vấn bạn làm siêu âm xem có khối áp xe không. Nếu có bạn sẽ được tư vấn điều trị khối áp xe. Nếu không có khối áp xe, bạn sẽ được tư vấn điều trị tắc tia sữa bằng phương pháp Y học cổ truyền, cụ thể là áp dụng phương pháp châm cứu bạn nhé...
Bác sĩ cho cháu hỏi khi đi sinh cần mang theo những gì cho mẹ và bé khi vào phòng mổ ạ? Khi bé được sinh ra thì kẹp rốn rồi có phải mua băng rốn nữa không? Và có phải mua sữa non không hay bệnh viện sẽ cấp?... (15/04/2019)
Trả lời:
Chào bạn! Xin thông tin lại với bạn như sau: Khi vào phòng mổ, bạn chuẩn bị cho bé khăn/chăn ủ, tã quấn, tã dán sơ sinh, lót phân su, mũ thóp, áo, bao chân tay; Và bỉm cho mẹ ( khoảng 2-3 miếng). Trước khi vào phòng mổ gia đình sẽ được nhân viên y tế hướng dẫn cụ thể những đồ cần chuẩn bị cho mẹ và bé bạn nhé...
Xin chào bác sĩ, sắp tới em dự định sinh tại Bệnh viện. Bác sĩ cho em hỏi Bệnh viện có áp dụng phương pháp da kề da và kẹp dây rốn chậm ngay sau sinh không? (08/04/2019)
Trả lời:
Xin chào bác sĩ, sắp tới em dự định sinh tại Bệnh viện. Bác sĩ cho em hỏi Bệnh viện có áp dụng phương pháp da kề da và kẹp dây rốn chậm ngay sau sinh không?
Xin chào bác sĩ! Tôi muốn cắt bao quy đầu nên muốn hỏi quy trình và phòng nào của bệnh viện có thể khám và thực hiện phẫu thuật cho tôi? (05/12/2019)
Trả lời:
Chào bạn! Hẹp bao quy đầu có thể gặp ở mọi lứa tuổi, từ trẻ nhỏ tới người lớn. Khi bị hẹp bao quy đầu, bạn nên đến phòng khám Ngoại thận, tiết niệu- Nam học để bác sĩ khám và tư vấn cụ thể cho bạn...
Trước đây tôi đã mua Bảo hiểm y tế tự nguyện tại Hải Phòng. Hiện giờ đã lấy chồng tại Quảng Ninh và sống tại đây. Sắp tới mình sẽ sinh em bé và có nhu cầu sinh tại Bệnh viện Việt Nam - Thụy Điển Uông Bí... (19/12/2019)
Trả lời:
Chào bạn! Nếu bạn nhập viện trong tình trạng cấp cứu thì nbạn sẽ được hưởng bảo hiểm y tế đúng tuyến với mức hưởng 80%...
THỐNG KÊ TRUY CẬP
  • Số người online: 12
  • Tổng truy cập: 1.121.940
Những điều cần biết về miễn cùng chi trả Bảo hiểm y tế trong năm
Cập nhật: 30/09/2019
Lượt xem: 686
Hiện nay, có nhiều người thắc mắc hoặc chưa hiểu hết về vấn đề được miễn cùng chi trả Bảo hiểm y tế (BHYT) khi tham gia BHYT 5 năm liên tục.

     Theo quy định tại Điều 22 Luật BHYT sửa đổi bổ sung năm 2014 thì “100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên; và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở trừ trường hợp đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến”.

     Theo đó trường hợp người bệnh đã tham gia BHYT 5 năm liên tục thì sẽ được hưởng 100% chi phí KCB khi có các điều kiện sau:
     - Khám chữa bệnh đúng tuyến
     - Số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, nghĩa là lớn hơn 8.940.000 đồng (hiện nay mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng).
     - Có giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm.



Nhân viên Phòng Tài chính kế toán Bệnh viện giải thích chế độ hưởng Bảo hiểm y tế
cho người nhà người bệnh

     Những thủ tục cần thiết để cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả:
     Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 27 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì:
     
     “Điều 27. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh một số trường hợp:
     3. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 14 Nghị định này:

     a) Trường hợp người bệnh có số tiền cùng chi trả tại một lần hoặc nhiều lần khám bệnh, chữa bệnh tại cùng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó lớn hơn 06 tháng lương cơ sở thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không thu số tiền cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở của người bệnh. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có trách nhiệm cung cấp hóa đơn thu đối với số tiền cùng chi trả đủ 06 tháng lương cơ sở để người bệnh có căn cứ đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận không phải cùng chi trả trong năm đó;
     b) Trường hợp người bệnh có số tiền cùng chi trả lũy kế trong năm tài chính tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác nhau hoặc tại cùng một cơ sở khám bệnh, chữa bệnh lớn hơn 06 tháng lương cơ sở thì người bệnh mang chứng từ đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cấp thẻ bảo hiểm y tế để thanh toán số tiền cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở và nhận giấy xác nhận không phải cùng chi trả trong năm đó;”

     Như vậy, khi số tiền khám chữa bệnh đúng tuyến
 mà bệnh nhân cùng chi trả trong năm lớn hơn 8.940.000 đồng, bệnh nhân có trách nhiệm lưu giữ lại chứng từ thu phần chi phí đó và nộp cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để được cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm. Và các lần khám chữa bệnh đúng tuyến tiếp theo trong năm bệnh nhân phải xuất trình được giấy chứng nhận không cùng chi trả để để được miễn phần cùng chi trả trong năm.
 
 


Các bài viết khác
Vô tình nam thanh niên bị lõi của sợi dây điện đâm xuyên mi mắt (86 lượt xem)Ba bà cháu nhập viên do ngộ độc thức ăn(87 lượt xem)Thông tin thường trực cấp cứu, vận chuyển cấp cứu 24/7 tháng 07/2020(1.524 lượt xem)Người bệnh hài lòng với thời gian chờ khám bệnh tại Bệnh viện Việt Nam – Thụy Điển Uông Bí(114 lượt xem) Người đàn ông mắc u dương vật do hẹp bao quy đầu(4 lượt xem)Phẫu thuật điều trị u nang ống mật chủ ở người lớn(48 lượt xem)Phẫu thuật điều trị cho người bệnh có 2 ổ ung thư biểu mô tiết niệu(32 lượt xem)Cập nhật mới nhất tình hình dịch do COVID-19 tại Bệnh viện tính đến 06h00 ngày 30/6/2020(536 lượt xem)COVID-19: Những số liệu cập nhật tình hình mới nhất(4.125 lượt xem)Bệnh viện Việt Nam - Thụy Điển Uông Bí : Nơi khám sức khỏe định kỳ lý tưởng cho cơ quan, doanh nghiệp(74 lượt xem)Thoát khỏi nguy cơ hoại tử chân do huyết khối động mạch chậu(85 lượt xem)Phẫu thuật cấp cứu cho người bệnh bị khung tôn sắt nặng 50kg rơi vào mặt(65 lượt xem)Đái đường thai kỳ và những biến chứng nguy hiểm(134 lượt xem)Giám sát nhằm nâng cao tỷ lệ tuân thủ quy trình kỹ thuật điều dưỡng(7 lượt xem)Vướng áo chống nắng bé gái bị cuốn vào bánh xe máy(181 lượt xem)Truyền máu song thai - Bệnh hiếm cần tầm soát khi mang song thai(134 lượt xem)Phẫu thuật cắt nhiều đoạn ruột cứu sống cụ bà 81 tuổi(148 lượt xem)Ngày 14 tháng 6 - Ngày Thế giới tôn vinh người hiến máu(166 lượt xem)Người phụ nữ bị dập nát ngón tay vì máy xay sinh tố(138 lượt xem)Người phụ nữ phải cắt bỏ ngón chân chỉ vì đắp thuốc nam(157 lượt xem)Cảnh báo người dân cảnh giác với các hành vi vay mượn tiền/tài sản(270 lượt xem)Phẫu thuật cứu sống sản phụ bị phù rau thai, tiền sản giật(239 lượt xem)Phẫu thuật cấp cứu cho nam thanh niên bị kính đâm xuyên vùng mông(156 lượt xem)Cảnh báo tình trạng tự độc thuốc gia tăng(153 lượt xem)Đơn vị Tâm bệnh nhi khoa với diện mạo mới(162 lượt xem)Cấp phát thuốc bảo hiểm ngoại trú: Từng bước thay đổi hướng tới sự hài lòng của người bệnh/người nhà người bệnh(170 lượt xem)Morphine pumb - Giải pháp đẩy lùi cơn đau cho người bệnh ung thư(171 lượt xem)
Bệnh viện việt nam - Thụy điển uông bí
  • Địa chỉ: Đường Tuệ Tĩnh, Phường Thanh Sơn, Thành phố Uông Bí, Quảng Ninh
  • Điện thoại: 02033.854038
  • Fax: 02033.854190
  • Website: www.vsh.org.vn
Bản quyền thuộc về Vsh.org.vn
Thiết kế website    SEO -  Tất Thành
BẢN ĐỒ ĐƯỜNG ĐI
MẠNG XÃ HỘI
FANPAGE FACEBOOK