Trong xã hội hiện đại ngày nay, rối loạn tiền đình ngày càng trở nên phổ biến. Nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng, bệnh lý này có liên quan đến yếu tố tuổi tác, giới tính, điều kiện môi trường sống và làm việc.
Rối loạn tiền đình là sự rối loạn tích hợp thăng bằng tại bộ máy tiền đình và thần kinh trung ương, biểu hiện thường gặp là mất hoặc giảm khả năng thăng bằng, hoa mắt chóng mặt, có thể kèm theo ù tai, nhìn mờ, buồn nôn… Những triệu chứng này ảnh hưởng lớn tới chất lượng cuộc sống, khả năng lao động của NB và đặt ra những yêu cầu về việc dự phòng cũng như chăm sóc điều trị.
Bên cạnh việc sử dụng thuốc Tây y thì các phương pháp điều trị y học cổ truyền cũng mang lại nhiều kết quả tốt đối với NB bị rối loạn tiền đình, trong đó có phương pháp châm cứu, từ lâu đã được áp dụng tại khoa Y học cổ truyền, Bệnh viện Việt Nam – Thuỵ Điển Uông Bí.
![](/pic/News/images/Wbd55abf4d67e7920206f.jpg)
Điều trị rối loạn tiền đình bằng phương pháp châm cứu tại khoa Y học cổ truyền Bệnh viện
Châm cứu giúp kích thích huyệt đạo, điều hoà âm dương, thông kinh hoạt lạc, hỗ trợ phục hồi chức năng vận động cho người có rối loạn tiền đình. Từ đó làm giảm triệu chứng hoa mắt chóng mặt, ù tai, đau đầu, mệt mỏi. Các huyệt được sử dụng trong châm cứu như: Bách hội, Thái dương, Phong trì, Hợp cốc, Nội quan, Túc tam lý, Tam âm giao…
Tuy nhiên, cần lưu ý không châm cứu cho NB đang trong tình trạng cấp cứu, bị suy tim, rối loạn nhịp tim, rối loạn đông máu hoặc đang sử dụng thuốc chống đông, phụ nữ có thai, tránh châm cứu tại các huyệt đang có viêm nhiễm ngoài da.
Khoa Y học cổ truyền